PDA

Xem bản đầy đủ : Mụn cóc sinh dục - Bệnh lây truyền qua đường tình dục

bautroibinhyen
22-06-2013, 03:43 PM
MỤN CÓC SINH DỤC

Mụn cóc sinh dục là gì?

Mụn cóc sinh dục là những mụn cóc nằm ở bộ phận sinh dục. Ở phụ nữ, nó nằm ở âm đạo, âm hộ, cổ tử cung hoặc hậu môn. Ở nam giới, mụn sẽ mọc ở dương vật, bìu, hậu môn

Mụn cóc có kích thước nhỏ hoặc lớn, đơn độc hoặc mọc thành đám. Có màu trắng hoặc màu nhẹ. Không phải lúc nào chúng ta cũng có thể nhìn thấy chúng bằng mắt thường và nhiều người không biết họ đã mắc bệnh

Mụn cóc sinh dục được gây ra bởi một nhóm vi khuẩn có tên là HPV (tên viết tắt của nhóm vi khuẩn gây u nhú ở người). Có hơn 100 chủng loại HPV. Một vài chủng loại trong số chúng gây nên mụn cóc ở chân hoặc ở tay. Chủng loại vi khuẩn gây nên mụn cóc ở tay, chân không gây nên mụn cóc sinh dục và ngược lại

Có hơn 40 chủng loại HPV gây nên mụn cóc sinh dục. Mụn cóc sinh dục có thể truyền từ người này sang người khác thông qua các giao tiếp tình dục (đường âm đạo, đường miệng hay đường hậu môn). Trong một vài trường hợp hiếm gặp, mụn cóc sinh dục truyền từ mẹ sang con khi sinh bằng đường âm đạo

Mụn cóc sinh dục phổ biến ở lứa tuổi thanh thiếu niên. Càng quan hệ với nhiều người thì khả năng lây nhiễm mụn cóc sinh dục càng cao

47

H. 1. Mụn cóc sinh dục (st)

Triệu chứng

Hầu hết các trường hợp nhiễm HPV đều không có triệu chứng. Do đó, họ có thể lây nhiễm cho người khác mà không hay biết. Tuy nhiên, nhiều người lại có những triệu chứng rõ ràng

Các mụn cóc thường không đau hoặc ngứa nên đôi khi bạn không biết được mình đã nhiễm mụn cóc sinh dục. Các bác sĩ sẽ kiểm tra cặn kẽ ngoài da (bằng các dụng cụ chuyên dụng) và các loại xét nghiệm khác như làm Pap, để nhận biết bạn có bị nhiễm HPV hay không

Không phải chỉ khi bạn thấy các mụn cóc mà ngay cả khi không có bất kỳ mụn cóc nào, bạn cũng vẫn có thể lây cho người khác

Bao lâu thì các triệu chứng xuất hiện

Có thể mụn cóc sẽ xuất hiện ở bạn sau vài tuần đến vài tháng kể từ khi bạn tiếp xúc với nguồn bệnh nhưng virus có thể sống trong cơ thể bạn rất lâu mà không có bất kỳ triệu chứng nào

Cũng chính vì nhiều người nhiễm virus HPV mà không có triệu chứng nào nên nếu bạn đã từng quan hệ tình dục, hãy kiểm tra định kỳ để chắc chắn về sức khỏe của mình

Chuyện gì sẽ xảy ra sau đó

Nếu không được điều trị, mụn cóc sinh dục có thể lớn lên và lan rộng ra nhưng đôi khi nó sẽ tự mất mà không cần điều trị - nhưng điều này không có nghĩa là bạn đã an toàn bởi vì bạn vẫn có khả năng lây cho người khác

Cách phòng tránh

Cách duy nhất để phòng tránh hoàn toàn mụn cóc sinh dục là không quan hệ. Đối với người có quan hệ tình dục, có thể dùng bao cao su. Nhưng bao cao su cũng không thể ngăn ngừa mụn cóc lây lan từ những khu vực không được bảo vệ

48
H. 2. Sử dụng bao cao su để phòng bệnh (st)

Cách điều trị

Không có cách để loại bỏ hoàn toàn virus HPV nhưng có thể điều trị để làm giảm số lượng mụn cóc hoặc làm cho nó mau biến mất. Khi không còn mụn cóc, virus HPV vẫn còn trong cơ thể bạn nhưng nó sẽ giúp bạn hạn chế sự lây nhiễm
Nếu bạn đã có quan hệ tình dục và nghi ngờ mình bị nhiễm mụn cóc sinh dục hoặc bạn tình của bạn bị nhiễm bệnh, bạn cần đến ngay bệnh viện để được khám

Bác sĩ sẽ kiểm tra, cho bạn làm vài xét nghiệm và điều trị cho bạn nếu bạn nhiễm bệnh. Cách điều trị sẽ tùy thuộc vào vị trí của mụn cóc và số lượng, kích thước của chúng. Bác sĩ sẽ cho bạn đặt thuốc hoặc đốt bằng tia lazer.
Đôi khi mụn cóc có thể xuất hiện trở lại. Khi đó bạn cần đến bệnh viện để được tiếp tục điều trị.
Không phải tất cả các mụn xuất hiện ở bộ phận sinh dục đều là mụn cóc sinh dục. Chúng có thể chỉ là nổi mụn hoặc nhiễm trùng và chỉ có bác sĩ mới chắc chắn được bạn bị gì.

(Bautroibinhyen.com)